
HAKI NA KANUNI 10 ZA 
MTANDAO WA INTERNET
Hati hii inafafanua haki na kanuni kumi muhimu ambazo 
ni msingi kwa uongozi bora wa Mtandao wa Internet 
(Mtandao). Zimekusanywa na Muungano wa Haki na 
Kanuni za Mtandao (Dynamic Coalition on Internet 
Rights and Principles), ambao ni mkusanyiko wazi 
wa watu binafsi na mashirika yanayozingatia haki za 
kibinadamu katika Mtandao. Kanuni hizi zinazingatia 
viwango vya haki za kibinadamu vya kimataifa na 
zimetokana na Mkataba wa Haki na Kanuni za 
Mtandao ambao unatengenezwa na muungano 
huu.
WWW.INTERNETRIGHTSANDPRINCIPLES.ORG



Mtandao umetoa fursa ya kipekee ya 
utambuzi wa haki za kibinadamu. Pia 
jukumu lake katika maisha yetu ya siku 
kwa siku linaendelea kuongezeka. Hivyo, 
ni muhimu kwa wahusika wote, umma 
na binafsi, kuheshimu na kulinda haki za 
kibinadamu kwenye Mtandao. Hatua pia 
lazima zichukuliwe ili kuhakikisha kwamba 
vile ambavyo Mtandao unatumika na kuzidi 
kukua, haki za kibinadamu zinatekelezwa 
kwa kiasi kikubwa iwezekanavyo. Kwa 
minajili ya kuafikia maono haya ya Mtandao 
ambapo haki za kibinadamu zinatimizwa, 
haki na kanuni 10 za Mtandao ni:  
 
1) Kupatikana Kote na Usawa Binadamu 
wote wamezaliwa huru na sawa kwa hadhi na 
haki ambazo lazima ziheshimiwe, zilindwe na 
kutimizwa kwa mazingira ya Mtandao.
2) Haki na Uadilifu kwa Jamii Mtandao ni 
fursa ya kukuza, kulinda na kutekeleza haki za 

kibinadamu na maendeleo ya uadilifu katika 
jamii. Kila mtu ana wajibu wa kuheshimu haki 
za binadamu wengine wote katika mazingira ya 
Mtandao. 
3) Upatikanaji Kila mtu ana haki sawa ya kupata 
na kutumia Mtandao salama na wazi. 
4) Kujieleza na Kujiunga Kila mtu ana haki ya 
kutafuta, kupokea na kutoa habari kwa uhuru 
kwenye Mtandao bila udhibiti au kuingiliwa. Kila 
mtu pia ana haki ya kujiunga kwa hiari kupitia 
na kwenye Mtandao, kwa madhumuni ya kijamii, 
kisiasa, kitamaduni au sababu nyingine. 
5) Faragha na Ulinzi wa Takwimu Kila mtu 
ana haki ya faragha akiwa Mtandaoni. Hii 
inajumuisha uhuru wa kutofuatiliwa, haki ya 
kutumia msimbo (encryption), na haki ya 
kutokujitambulisha Mtamboni. Kila mtu pia ana 
haki ya ulinzi wa takwimu, ikiwa ni pamoja na 
udhibiti wa ukusanyaji wa takwimu binafsi, 
uhifadhi, usindikaji, uondoaji na utoaji taarifa. 
6) Maisha, Uhuru na Usalama Haki za maisha, 
uhuru, na usalama lazima ziheshimiwe, zilindwe 

na zitimizwe Mtandaoni. Haki hizi lazima 
zisikiukwe,au kutumiwa kukiuka haki zingine 
katika mazingira ya Mtandao.
7) Utofauti Utamaduni na lugha mbalimbali 
kwenye Mtandao lazima kukuzwa, na ufundi 
na ubunifu wa sera lazima zitiliwe maanani ili 
kuwezesha uwepo wa wingi wa kujieleza. 
8) Usawa wa Mitandao Kila mtu ana haki ya 
kufungua kupata maudhui ya Mtandao kote, bila 
ubaguzi kipaumbele, kuchujwa au kudhibiti trafiki 
kwa misingi ya kibiashara, kisiasa au mengine. 
9) Viwango na Taratibu Usanifu wa Mtandao, 
mifumo ya mawasiliano, hati na jinsi za takwimu 
katika Mtandao zitatengenezwa kwa viwango 
vya wazi ili kuhakikisha utangamano kamili, 
ushirikishaji na fursa sawa kwa wote. 
10) Uongozi Bora Haki za kibinadamu na 
uadilifu wa kijamii lazima ziwe kwenye misingi 
ya utawala na sheria za utumizi na uongozi 
wa Mtandao.  Hii itakuwa kwa njia ya uwazi, 
ushirikishaji wa mataifa, ujumuishaji na 
uwajibikaji. 

JIHUSISHE NA KUENDELEZA MKATABA WA IRP SASA KWA KWENDA KWA ANWANI WWW.IRPCHARTER.ORG, TUFUATE KATIKA @ NETRIGHTS KWA TWITTER AU UJIUNGE NA KUNDI LA HAKI NA KANUNI ZA MTANDAO KWENYE FACEBOOK


